ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - นกถ่ายขน
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

นกถ่ายขน

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
Rush
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 19/09/2013
ตอบ: 2

ตอบตอบ: 19/09/2013 7:13 pm    ชื่อกระทู้: นกถ่ายขน ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พี่ครับถ้าไม่มีหนอนนก และไข่มดแดง ให้กินแต่ผลไม้ กับอาหารสำเร็จสูตรถ่ายขนได้เปล่าครับ ใส้เดือนกินได้เปล่าครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 191

ตอบตอบ: 19/09/2013 7:49 pm    ชื่อกระทู้: Re: นกถ่ายขน ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Rush บันทึก:
พี่ครับถ้าไม่มีหนอนนก และไข่มดแดง ให้กินแต่ผลไม้ กับอาหารสำเร็จสูตรถ่ายขนได้เปล่าครับ ใส้เดือนกินได้เปล่าครับ
ได้ค่ะ แต่นกจะขาดสารอาหารที่เป็นโปรตีนนะคะ หนอนนกมีประโยชน์ในเรื่องแง่โปรตีน ช่วยสร้างเสริม ส่วนที่สึกหรอของร่างกาย ให้แข็งแรงนะคะ จังหวัดหรือสถานที่ ที่ท่านเลี้ยงนกอยู่ หนอนนกค่อนข้างหายาก หรือขาดตลาดค่ะ คุณปุ้มแค่ ถามไถ่ดู นะคะ ส่วนไส้เดือน คุณปุ้มไม่แน่ใจนะคะ แต่นกชนิดอื่นก็เห็นกินไส้เดือนนะคะ นกกรงหัวจุก คุรปุ้มไม่แน่ใจคะ รอท่านผู้รุ้มาช่วยเสริมตอบให้อีกนะคะ
-และ ถ้านกกินสารอาหารครบถ้วน จากผลไม้ หลัก พร้อมอาหารสำเร็จสูตร ถ่ายขน โดยที่เราเรามั่นใจว่า อาหาร ที่นำมาให้นกกิน คุณค่าทางอาหารเพียงพอและครบถ้วน ........แต่ยังอยากแนะนำให้กินหนอนนกบ้าง นะคะ ส่วนไข่มดแดง คงหายากในวันเวลาปัจจุบัน ถ้าไม่ได้นำมาจากต้นไม้จริงๆ ส่วนที่มีขายก็เกรงจะแช่ยา ไม่กล้าซื้อมาให้นกกิน .......
Laughing Laughing
kaweed
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 24/02/2013
ตอบ: 545

ตอบตอบ: 19/09/2013 8:28 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช่วงถ่ายขน หนอนนกสำคัญมากครับ
แต่ไส้เดือนไม่แนะนำครับ
kasem_1

เข้าร่วมเมื่อ: 06/06/2013
ตอบ: 44

ตอบตอบ: 19/09/2013 8:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ส่วนตัวผมคับ ถ้าไม่มีหนอน ถ้าใช้อาหารเม็ดผมแนะนำสุพรีมคับ นกที่บ้านผมชอบมาก (ผสมกับยี่ห้ออื่นที่คุณชอบคับ นกที่บ้านตอนนี้ตัวปึกเลย) ฝนหมดเมื่อไร ตากแดกลดน้ำหนัก (พร้อมที่จะลงสนามคับ ) Laughing
ดามัน

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2013
ตอบ: 246

ตอบตอบ: 19/09/2013 9:09 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kaweed บันทึก:
ช่วงถ่ายขน หนอนนกสำคัญมากครับ
แต่ไส้เดือนไม่แนะนำครับ
+1ครับ
ดามัน

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2013
ตอบ: 246

ตอบตอบ: 19/09/2013 9:10 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kasem_1 บันทึก:
ส่วนตัวผมคับ ถ้าไม่มีหนอน ถ้าใช้อาหารเม็ดผมแนะนำสุพรีมคับ นกที่บ้านผมชอบมาก (ผสมกับยี่ห้ออื่นที่คุณชอบคับ นกที่บ้านตอนนี้ตัวปึกเลย) ฝนหมดเมื่อไร ตากแดกลดน้ำหนัก (พร้อมที่จะลงสนามคับ ) Laughing
ให้กินทุกวันมั้ยครับให้ครั้งละกี่เม็ดครับ
Rush

เข้าร่วมเมื่อ: 19/09/2013
ตอบ: 2

ตอบตอบ: 20/09/2013 9:38 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณครับ
ช้างใหญ่

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 816

ตอบตอบ: 20/09/2013 12:55 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าหาหนอนนกไม่ได้จริงๆ แนะนำให้หาอาหารเม็ดชนิดที่ผสมโปรตีนเยอะๆแทนไปก่อนชั่วคราวก็ได้ครับ (ลองอ่านส่วนผสมข้างหลังซองอาหารดู) ไส้เดือนจริงๆแล้วนกกินได้ครับ ผมเองก็เคยลองให้กิน แต่ต้องเป็นไส้เดือนขนาดเล็กมากนะครับ ซึ่งจะไม่ค่อยมีขาย แต่ไม่อยากแนะนำ เพราะว่าราคาแพงมาก กล่องหนึ่งมีสิบกว่าตัวราคายี่สิบบาท แพงกว่าหนอนนกเป็นร้อยเท่าเลยครับ (ยกเว้นว่าท่านสามารขุดหาไส้เดือนได้เองนั่นก็อีกเรื่องนะครับ แต่ส่านตัวไม่ทราบว่าไส้เดือนมันจะมีโปรตีนเหมือนหนอนนกหรือเปล่าน่ะสิครับ) ให้นกกินเล่นๆเฉพาะตอนขาดหนอนได้ครับ ระยะยาวไม่แนะนำครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้