ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - รบกวนพี่ๆช่วยหน่อยครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

รบกวนพี่ๆช่วยหน่อยครับ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
โอครับ
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 12/04/2013
ตอบ: 10

ตอบตอบ: 17/09/2013 10:31 am    ชื่อกระทู้: รบกวนพี่ๆช่วยหน่อยครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คือนกตัวเก่ง ตัวรักของผม อายุประมาณ 4 ปีกว่า ตอนนี้กำลังถ่ายขน คือเค้ามีอาการจาม แต่ไม่บ่อยนะครับ เปนมานานมากแล้ว และสิ่งหนึ่งที่ไม่หายเลยคือ ที่รูจมูกเค้าจะมีก้อนสีออกเหลืองๆ คล้ายกับขี้มูก ผมจับเค้าแล้วเอาเข็มเขี่ยเบาๆออกมาเปนก้อนเลย เปนแบบนี้มานานแล้ว พอเขี่ยออกไปหลายวันผ่านไปก็เปนอีก นกผมไม่มีอาการซึมนะครับ ร่าเริง ร้องปกติ แต่ก็จามอีกนานๆครั้งนะครับที่จาม ผมลองใช้วิธีรักษามาหลายวิธีแล้วก็ไม่หายสักที วิธีที่ผมลองแล้ว เช่น งดอาบน้ำเปนอาทิตย์ๆ ละลายฟ้าทะลายโจนในน้ำ ให้ยาแอทแทคน้ำแดง น้ำเขียว ใช้ยาNF ทุบหอมใส่พื้นกรงก่อนนอน งดเที่ยว ไม่แขวนที่ที่โดนลมโกรก สิ่งที่ผมกล่าวมาใช้เวลามาหลายเดือนแล้ว ก็ไม่หายสักที เลี้ยงเค้าก็สมบูรณ์เต็มที่ ถาดรองขี้ก็ล้างสะอาดทุกวันใช้ผ้าเช็ดให้แห้งทุกครั้งที่ล้างเสร็จ ผมกลุ้มใจมากครับ รักเค้ามาก พยายามรักษาเค้าแต่ก็ไม่หายสักที พี่ๆช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ ผมไม่รู้ว่าจะใช้วิธีไหนแล้ว ผมเคยอ่านเจอนะครับว่าให้พาไปหาหมอเอาก้อนขี้มูกไปเพาะเชื้อเพื่อรักษา แต่ร้านหมอที่ไหนละครับ ผมอยู่สุราษฎร์ธานี จะมีร้านที่รักษาได้มั๊ยครับ กลัวเอาไปเกิดตายขึ้นมา ผมแย่เลย ช่วยผมหน่อยนะครับ...
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งอีเมล์
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 191

ตอบตอบ: 17/09/2013 2:10 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นั่งอ่านกระทู้ ดูเหมือนคล้ายนกจะมีอาการเหมือนคนที่เป็นไซนัสอักเสบ ในเยื่อบุโพรงจมูกหรือเยื่อบุช่องจมูก เลยนะคะ มีอาการจาม บ้าง ไอบ้างแต่ไม่บ่อย อาการแบบนี้ ปัจจัยใหญ่ตัวแปรขึ้นอยู่กับอากาศ เหมือนนกที่มีอาการเป็นภูมิแพ้ โดนลม ตากลมบ่อยก็ไม่ได้ นกจึงมีอาการ ส่วน ก้อนสีออกสีเหลืองคล้ายน้ำมูก ถ้าเป็นในโพรงจมูกคน ก็คือเป็นหนอง นะคะ แต่กับนกอาจจะแห้ง เค้าจะอักเสบ และติดเชื้อได้ นะคะ อาการก็เลยแบบเป็นเป็น หายหายนะคะ ผ่านการรักษามาหลายวิธี การที่แนะนำให้ไปหาสัตว์แพทย์ เพราะทางสัตว์แพทย์ บางอาจให้ยาฆ่าเชื้อ ยาแก้อาการอักเสบ หรือ แม้แนะนำการการล้างโพรงจมูกให้นกด้วยน้ำเกลือ หรือ อาจมีแบบพ่นที่นกไม่ตกใจก็ได้นะคะ ......จังหวัดสุราษฎร์ ฯ เป็นเมืองใหญ่มาก และที่ มีการเลี้ยงนก เลี้ยงสัตว์เลี้ยงมากมาย เลือกหาสัตว์แพทย์ดีดี ได้นะคะ คุณปุ้มคิดเช่นนั้น เพราะอาการดั่งกล่าวมา เป็นมาเกือบ 4 ปีแบบเป็น ๆ หายๆ นะคะ เกรงเป็นเรื้อรัง จากหวัด หรือ จากโพรงจมูกเค้ามีปัญหาหรือไม่ค่ะ......( เป็นความคิดแนะนำส่วนตัวนะคะ) หรือ มีอีกสองสามวิธีด้วยว่า
1....พาไปหาสัตว์แพทย์ดีดี เพื่อนกตัวเป็นที่รักของเรา กับการคลายความกังวล
2...อ่านจากการะทู้เก่า เก่า มีเพื่อนสมาชิกแนะนำว่า ให้โทรหา คุณเหน่งOK ที่เบอร์ 0818318554 ลองดูนะคะ คุณเหน่งอาจมีวิธีการแนะนำที่ดีดี ได้รับการแบ่งปันแนะนำวิธีดีดี นำมาบอกคุณปุ้มบ้างนะคะ ^^....
3....จากรักษา จากการกิน ยาแก้อักเสบ จากรูปภาพยาดั่งกล่าว ....
.......การแนะนำตัวเลือกหลายวิธี เพื่อสิ่งที่ดีที่สุดเพื่อการรักษานกนะคะ และรอผู้รู้ผู้มีประสบการ์ณ เกี่ยวกับนกมายาวนาน อาจให้คำแนะนำเพิ่มเติมคะ .....ขอให้น้องนกสุขภาพแข็งแรง จิตแจ่มใส นะคะ .....ท่าน โอ

**แก้ไขเพราะพิมพ์คำผิด ค่ะ จาก "อักเอบ" เป็น "อักเสบ" นะคะ และ ต้องขอโทษทุกท่านมา ณ ที่นี่ด้วยนะคะ

.jpg
 คำจำกัดความ:
ตัวยารักษา อาการนก ไอ จาม หรือรักษาอาการอักเสบเรื้อรัง ....
 ขนาดไฟล์:  73.77 กิโลไบต์
 เข้าชม:  6087 ครั้ง

.jpg

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kun..pum เมื่อ 17/09/2013 10:47 pm, แก้ไขทั้งหมด 2 ครั้ง
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
โอครับ

เข้าร่วมเมื่อ: 12/04/2013
ตอบ: 10

ตอบตอบ: 17/09/2013 3:26 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kun..pum บันทึก:
นั่งอ่านกระทู้ ดูเหมือนคล้ายนกจะมีอาการเหมือนคนที่เป็นไซนัสอักเอบ ในเยื่อบุโพรงจมูกหรือเยื่อบุช่องจมูก เลยนะคะ มีอาการจาม บ้าง ไอบ้างแต่ไม่บ่อย อาการแบบนี้ ปัจจัยใหญ่ตัวแปรขึ้นอยู่กับอากาศ เหมือนนกที่มีอาการเป็นภูมิแพ้ โดนลม ตากลมบ่อยก็ไม่ได้ นกจึงมีอาการ ส่วน ก้อนสีออกสีเหลืองคล้ายน้ำมูก ถ้าเป็นในโพรงจมูกคน ก็คือเป็นหนอง นะคะ แต่กับนกอาจจะแห้ง เค้าจะอักเสบ และติดเชื้อได้ นะคะ อาการก็เลยแบบเป็นเป็น หายหายนะคะ ผ่านการรักษามาหลายวิธี การที่แนะนำให้ไปหาสัตว์แพทย์ เพราะทางสัตว์แพทย์ บางอาจให้ยาฆ่าเชื้อ ยาแก้อาการอักเสบ หรือ แม้แนะนำการการล้างโพรงจมูกให้นกด้วยน้ำเกลือ หรือ อาจมีแบบพ่นที่นกไม่ตกใจก็ได้นะคะ ......จังหวัดสุราษฎร์ ฯ เป็นเมืองใหญ่มาก และที่ มีการเลี้ยงนก เลี้ยงสัตว์เลี้ยงมากมาย เลือกหาสัตว์แพทย์ดีดี ได้นะคะ คุณปุ้มคิดเช่นนั้น เพราะอาการดั่งกล่าวมา เป็นมาเกือบ 4 ปีแบบเป็น ๆ หายๆ นะคะ เกรงเป็นเรื้อรัง จากหวัด หรือ จากโพรงจมูกเค้ามีปัญหาหรือไม่ค่ะ......( เป็นความคิดแนะนำส่วนตัวนะคะ) หรือ มีอีกสองสามวิธีด้วยว่า
1....พาไปหาสัตว์แพทย์ดีดี เพื่อนกตัวเป็นที่รักของเรา กับการคลายความกังวล
2...อ่านจากการะทู้เก่า เก่า มีเพื่อนสมาชิกแนะนำว่า ให้โทรหา คุณเหน่งOK ที่เบอร์ 0818318554 ลองดูนะคะ คุณเหน่งอาจมีวิธีการแนะนำที่ดีดี ได้รับการแบ่งปันแนะนำวิธีดีดี นำมาบอกคุณปุ้มบ้างนะคะ ^^....
3....จากรักษา จากการกิน ยาแก้อักเสบ จากรูปภาพยาดั่งกล่าว ....
.......การแนะนำตัวเลือกหลายวิธี เพื่อสิ่งที่ดีที่สุดเพื่อการรักษานกนะคะ และรอผู้รู้ผู้มีประสบการ์ณ เกี่ยวกับนกมายาวนาน อาจให้คำแนะนำเพิ่มเติมคะ .....ขอให้น้องนกสุขภาพแข็งแรง จิตแจ่มใส นะคะ .....ท่าน โอ
ขอขอบคุณมากๆนะครับจากใจเลย คำแนะนำดีๆได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกด้วย ผมชอบเว็บนี้มากครับ ทุกๆคนรักนกและมีน้ำใจ แบ่งปันความรู้ ขอให้พี่ๆทุกๆคน มีความสุขตลอดไปครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งอีเมล์
mockuk
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 1012

ตอบตอบ: 17/09/2013 8:03 pm    ชื่อกระทู้: mockuk ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รับความรู้ด้วยคน
ดามัน

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2013
ตอบ: 246

ตอบตอบ: 17/09/2013 8:52 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kun..pum บันทึก:
นั่งอ่านกระทู้ ดูเหมือนคล้ายนกจะมีอาการเหมือนคนที่เป็นไซนัสอักเอบ ในเยื่อบุโพรงจมูกหรือเยื่อบุช่องจมูก เลยนะคะ มีอาการจาม บ้าง ไอบ้างแต่ไม่บ่อย อาการแบบนี้ ปัจจัยใหญ่ตัวแปรขึ้นอยู่กับอากาศ เหมือนนกที่มีอาการเป็นภูมิแพ้ โดนลม ตากลมบ่อยก็ไม่ได้ นกจึงมีอาการ ส่วน ก้อนสีออกสีเหลืองคล้ายน้ำมูก ถ้าเป็นในโพรงจมูกคน ก็คือเป็นหนอง นะคะ แต่กับนกอาจจะแห้ง เค้าจะอักเสบ และติดเชื้อได้ นะคะ อาการก็เลยแบบเป็นเป็น หายหายนะคะ ผ่านการรักษามาหลายวิธี การที่แนะนำให้ไปหาสัตว์แพทย์ เพราะทางสัตว์แพทย์ บางอาจให้ยาฆ่าเชื้อ ยาแก้อาการอักเสบ หรือ แม้แนะนำการการล้างโพรงจมูกให้นกด้วยน้ำเกลือ หรือ อาจมีแบบพ่นที่นกไม่ตกใจก็ได้นะคะ ......จังหวัดสุราษฎร์ ฯ เป็นเมืองใหญ่มาก และที่ มีการเลี้ยงนก เลี้ยงสัตว์เลี้ยงมากมาย เลือกหาสัตว์แพทย์ดีดี ได้นะคะ คุณปุ้มคิดเช่นนั้น เพราะอาการดั่งกล่าวมา เป็นมาเกือบ 4 ปีแบบเป็น ๆ หายๆ นะคะ เกรงเป็นเรื้อรัง จากหวัด หรือ จากโพรงจมูกเค้ามีปัญหาหรือไม่ค่ะ......( เป็นความคิดแนะนำส่วนตัวนะคะ) หรือ มีอีกสองสามวิธีด้วยว่า

ขอรับและเก็บเกี่ยวความรู้ครับ Laughing Laughing Laughing
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้