ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - รบกวนช่วยบอกทีครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

รบกวนช่วยบอกทีครับ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
Sunnyday
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 80

ตอบตอบ: 17/09/2013 12:10 pm    ชื่อกระทู้: รบกวนช่วยบอกทีครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รบกวนพี่ๆ ช่วยวิเคราะห์หน่อยคับ ว่าเพลงของนกตัวนี้เป็นเพลงอะไร มาจากที่ไหน ขอบคุณมากคับ (เพลงหลังจากเพลงลากหวาย)Laughing

กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 190

ตอบตอบ: 17/09/2013 2:23 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ชอบจัง....ไพเราะด้วย และเพลงท่อนท้ายที่ร้องต่อเนื่องจากลากหวาย ได้มาแต่ใด และติดสำนวนการร้องมาจากแห่งไหน......นี่.....ชอบค่ะ ท่าน Sunny...สบายดีนะคะ ..รอผู้รู้มาช่วยตอบให้ความรู้ให้นะคะ และ++++ คุณเหน่ง OK ค่ะ คุณปุ้มขอช่วย ขอความรู้ หน่อยค๊าา ขอขอบคุณมา ที่นี ด้วยนะคะ .... Laughing Laughing
Sunnyday

ตอบตอบ: 17/09/2013 3:36 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kun..pum บันทึก:
ชอบจัง....ไพเราะด้วย และเพลงท่อนท้ายที่ร้องต่อเนื่องจากลากหวาย ได้มาแต่ใด และติดสำนวนการร้องมาจากแห่งไหน......นี่.....ชอบค่ะ ท่าน Sunny...สบายดีนะคะ ..รอผู้รู้มาช่วยตอบให้ความรู้ให้นะคะ และ++++ คุณเหน่ง OK ค่ะ คุณปุ้มขอช่วย ขอความรู้ หน่อยค๊าา ขอขอบคุณมา ที่นี ด้วยนะคะ .... Laughing Laughing

ขอบคุณคับ คุณปุ้ม เห็นเจ้าของเก่าเค้าบอกว่าเป็นเพลงป่าละอู ที่เค้าเลี้ยงปนไว้กับนกแม่บท แล้ว ยังมีเพลงหลังค่าย(พิษณุโลก) ด้วยคับ ด้วยความสงสัย ผมเลยมาตั้งกระทู้ถามคับผม ขอบคุณ คุณปุ้มมากนะคับ Laughing
ดามัน

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2013
ตอบ: 245

ตอบตอบ: 17/09/2013 9:30 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ชอบครับเพลงไวดีครับ Idea Idea
เวียดนามรึเปล่าครับผิดถูกขออภัยครับ Laughing Laughing
บอกแล้วเพลงไม่ถนัดครับ
Sunnyday

ตอบตอบ: 17/09/2013 10:26 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ดามัน บันทึก:
เวียดนามรึเปล่าครับผิดถูกขออภัยครับ Laughing Laughing

ขอบคุณคับ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันคับ ว่ามาจากไหน Laughing
kun..pum

ตอบตอบ: 17/09/2013 10:29 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Sunnyday บันทึก:
kun..pum บันทึก:

ขอบคุณคับ คุณปุ้ม เห็นเจ้าของเก่าเค้าบอกว่าเป็นเพลงป่าละอู ที่เค้าเลี้ยงปนไว้กับนกแม่บท แล้ว ยังมีเพลงหลังค่าย(พิษณุโลก) ด้วยคับ ด้วยความสงสัย ผมเลยมาตั้งกระทู้ถามคับผม ขอบคุณ คุณปุ้มมากนะคับ Laughing
ยินดีค่ะ ชอบคะ ใจจริงๆแล้วชอบฟังเสียงนกกรงหัวจุกร้องเพลงนะคะ ไม่ว่า ป่าละอู หรือช่องชี หรือสำนวนท้องถิ่นแปลกแปลก และที่สุดแล้วไม่ว่าเค้าจะขับขานร้องเพลงอะไรให้เราได้รับฟัง ล้วนมีความสุขที่ได้รับฟังทั้งหมดทั้งสิ้น เสน่ห์ของนกกรงหัวจุก เสียงสำนวนที่ทำให้เจ้าของนก มักยิ้มน้อย ยิ้มใหญ่กันแทบทุกคน ก็ว่าได้....... Laughing
ดามัน

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2013
ตอบ: 245

ตอบตอบ: 17/09/2013 10:37 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Sunnyday บันทึก:
ดามัน บันทึก:

ขอบคุณคับ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันคับ ว่ามาจากไหน Laughing

ครับยินดีครับ ขอผู้รู้หน่อยครับช่วยๆกันนะครับ Laughing Laughing Laughing
Sunnyday

ตอบตอบ: 18/09/2013 10:40 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลงเพิ่มเติมคับ ลากหวาย พอจะไปกับเค้าได้มั้ย Very Happy
เหน่งOK
ผู้มีอุปการคุณต่อเว็บนกสยาม

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 28

ตอบตอบ: 19/09/2013 6:13 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คลิปแรกนกร้องเพลงแรก ควิกไกวลิไกวลิหย่อหรือที่เรียกว่าลากหวายแต่จริงๆเป็นเพลงหัวเขาแดง แล้วร้องแต่เพลงควิกลีควิกลีควิกหย่อซ้ำ

คลิปสองก็ร้องลากหวายอีก ส่วนเป็นนกที่ไหนผมไม่ทราบต้องรอผู้รู้จริงมาตอบ(ต้องรู้จริงนะถึงค่อยตอบอย่าเดา)
ขอบคุณคุณที่ปุ้มที่นีกถีงผมนะ

Wink Very Happy Laughing
kun..pum

ตอบตอบ: 19/09/2013 7:15 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เหน่งOK บันทึก:
คลิปแรกนกร้องเพลงแรก ควิกไกวลิไกวลิหย่อหรือที่เรียกว่าลากหวายแต่จริงๆเป็นเพลงหัวเขาแดง แล้วร้องแต่เพลงควิกลีควิกลีควิกหย่อซ้ำ

คลิปสองก็ร้องลากหวายอีก ส่วนเป็นนกที่ไหนผมไม่ทราบต้องรอผู้รู้จริงมาตอบ(ต้องรู้จริงนะถึงค่อยตอบอย่าเดา)
ขอบคุณคุณที่ปุ้มที่นีกถีงผมนะ

Wink Very Happy Laughing
ขอบคุณมากนะคะ อาจารย์ ^^.....( คุณปุ้มแหย่เล่นนะค๊ะ)......นึกถึงเสมอค่ะ....การเรียนรู้เรื่องนก และ สำนวนเสียงนก ลูกศิษย์ต้องระลึกถึง และขอความช่วยเหลือจากอาจารย์ค่ะ... Mad Mad และขอขอบคุณมากมากด้วยนะคะ ให้ความช่วยเหลือให้ความรู้ กับคุณปุ้ม และเพือนสมาชิกนะคะ ขอรบกวนอนุญาตเข้ามาให้ความรู้บ่อยๆ นะคะ Laughing Laughing
เหน่งOK

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 28

ตอบตอบ: 20/09/2013 3:37 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณครับคุณปุ้มอย่าเรียกผมว่าอาจารย์เลยครับมันเป็นประสบการณ์ที่ทุกคนเรียนรู้ได้ครับถ้าตั้งใจและมุ่งม้ันให้ความสนใจก็จะประสบความสำเร็จได้ครับ เวลาคุณปุ้มเรียกอาจารย์รู้สึกอย่างไงก็ไม่รู้เรียกผมเหน่งดีกว่า นะจ๊ะจะบอกให้นะ

Embarassed Evil or Very Mad Arrow
kun..pum

ตอบตอบ: 21/09/2013 9:48 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เหน่งOK บันทึก:
ขอบคุณครับคุณปุ้มอย่าเรียกผมว่าอาจารย์เลยครับมันเป็นประสบการณ์ที่ทุกคนเรียนรู้ได้ครับถ้าตั้งใจและมุ่งม้ันให้ความสนใจก็จะประสบความสำเร็จได้ครับ เวลาคุณปุ้มเรียกอาจารย์รู้สึกอย่างไงก็ไม่รู้เรียกผมเหน่งดีกว่า นะจ๊ะจะบอกให้นะ

Embarassed Evil or Very Mad Arrow
555+ คร้าบ คุณเหน่ง รับทราบค๊ะ Laughing
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้