ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมอุดมการณ์ ร่วมต่อต้านการซื้อขายสัตว์ป่า พัฒนาการเลี้ยงนกกรงหัวจุก
:: ดูกระทู้ - นกกิน แอ้ปเปิ้ล ดีเปล่าครับ
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

นกกิน แอ้ปเปิ้ล ดีเปล่าครับ
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
akadash
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับเริ่มต้น

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2013
ตอบ: 37

ตอบตอบ: 20/09/2013 11:38 am    ชื่อกระทู้: นกกิน แอ้ปเปิ้ล ดีเปล่าครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลูก แอ้ปเปิ้ล ให้นกกินดีหรือเปล่าครับ ขนเงาสวยเปล่า
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
kasem_1

เข้าร่วมเมื่อ: 06/06/2013
ตอบ: 44

ตอบตอบ: 20/09/2013 12:09 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ดีคับ นกทีบ้านผมก็กินเป็นอาหารหลัก สลับกับกล้วยคับ Laughing
ช้างใหญ่
ทีมพัฒนาเว็บฯระดับสูง

เข้าร่วมเมื่อ: 19/02/2013
ตอบ: 816

ตอบตอบ: 20/09/2013 12:41 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกน่ะกินดี แต่มันจะเปลืองเงินเจ้าของน่ะสิครับ ที่บ้านผมจะใช้สาลี่ให้นกกินครับ ถูกตังค์กว่าหน่อยหนึ่ง และนกที่บ้านชอบสาลี่มากกว่าแอปเปิ้ล ไม่ทราบทำไมเหมือนกัน อาจเป็นเพราะสาลี่เนื้อมันนิ่มและกินง่ายกว่าแอปเปิ้ลมั๊งครับ
เอ.เจโม

เข้าร่วมเมื่อ: 10/07/2013
ตอบ: 15

ตอบตอบ: 20/09/2013 1:48 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เขาบอกว่านกด่างกินแอ็ปเปิ้ลดีจริงป่าวครับ แล้วอาหารกระต่ายให้นกลุ้นด่างกิน
ดีจริงป่าวครับ (มิคนแนะนำมาครับ ผมไม่มั่นใจเลยอยากถามผู้รู้ครับ)
พอดีใด้นกมาตัวนึงครับ ปากล่างขาวครึ่งปาก ปากบนข้างซ้ายขาวถึงจมูก
หัวขาวหนึ่งเส้น ขนโคนปากสี่เส้น แต่คิ้วไม่แดง แข้งเล็บไม่ขาว
ขอความรู้ผู้รู้หน่อยครับ ว่ามีโอกาศด่างเพิ่มมั้ยครับ ขอบคุณครับ
ช้างใหญ่

ตอบ: 816

ตอบตอบ: 20/09/2013 2:09 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เพื่อนผมที่เพาะนกด่างอยู่คู่หนึ่ง ให้แอปเปิ้ลกินทุกวันตลอดทั้งปี ไม่มีด่างเพิ่มขึ้นมาเลยครับ เรื่องนี้แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลครับ ส่วนเรื่องนกของท่านนั้น แนะนำให้อัดหนอนนกเยอะๆผสมกับอาหารเม็ดยี่ห้อแซบ หรือยี่ห้ออื่นก็ได้ที่มีส่วนผสมของโปรตีนเยอะๆ แล้วจะด่างเพิ่มขึ้นครับในการผลัดขนคราวหน้า แต่มีข้อแม้นะครับว่านกที่ท่านได้มาเป็นนกด่างแท้ ไม่ได้ถูกย้อมมา เพราะว่าช่วงนี้ นกด่างที่มีการขายกันในเว็บ เป็นนกย้อมถึง 80% ขอให้ท่านโชคดีนะครับ
kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 191

ตอบตอบ: 20/09/2013 3:07 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช้างใหญ่ บันทึก:
นกน่ะกินดี แต่มันจะเปลืองเงินเจ้าของน่ะสิครับ ที่บ้านผมจะใช้สาลี่ให้นกกินครับ ถูกตังค์กว่าหน่อยหนึ่ง และนกที่บ้านชอบสาลี่มากกว่าแอปเปิ้ล ไม่ทราบทำไมเหมือนกัน อาจเป็นเพราะสาลี่เนื้อมันนิ่มและกินง่ายกว่าแอปเปิ้ลมั๊งครับ
+อีกหนึ่งค่ะ นกชอบกินแอปเปิ้ล ด้วย และมีประเด็นแตกแยกอีกว่า ชอบรสชาติแอปเปิ้ลลูกเล็กๆ ส่วนแอปเปิ้ลลุกใหญ่แบงผ่าซีก นกไม่กินกะเค้าอีก เชื่อเค้าเลย รสชาติอร่อยนกเป็นผู้ตัดสิน เจ้าของมีหน้าที่ ซื้อ รวมถึงเจ้าสาลี่ด้วยคะ พี่ช้างใหญ่.. Laughing Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad
ตาล_ภูเก็ต

เข้าร่วมเมื่อ: 17/09/2013
ตอบ: 2

ตอบตอบ: 20/09/2013 3:56 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตอบว่าดีครับ เพราะแอปเปิ้ลจะด้วยล้างสารพิษในตัวนกครับ และมีวิตามีนที่กล้วยไม่ดีครับ อาทิตย์ละ1ครั้งก็พอครับ
เอ.เจโม

เข้าร่วมเมื่อ: 10/07/2013
ตอบ: 15

ตอบตอบ: 20/09/2013 4:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ช้างใหญ่ บันทึก:
เพื่อนผมที่เพาะนกด่างอยู่คู่หนึ่ง ให้แอปเปิ้ลกินทุกวันตลอดทั้งปี ไม่มีด่างเพิ่มขึ้นมาเลยครับ เรื่องนี้แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลครับ ส่วนเรื่องนกของท่านนั้น แนะนำให้อัดหนอนนกเยอะๆผสมกับอาหารเม็ดยี่ห้อแซบ หรือยี่ห้ออื่นก็ได้ที่มีส่วนผสมของโปรตีนเยอะๆ แล้วจะด่างเพิ่มขึ้นครับในการผลัดขนคราวหน้า แต่มีข้อแม้นะครับว่านกที่ท่านได้มาเป็นนกด่างแท้ ไม่ได้ถูกย้อมมา เพราะว่าช่วงนี้ นกด่างที่มีการขายกันในเว็บ เป็นนกย้อมถึง 80% ขอให้ท่านโชคดีนะครับ
ขอขอบคุณ ท่านช้างใหญ่ คุณตาลภูเก็ตและคุณปุ้มครับ ที่กรุณาให้คำแนะนำ สำหรับนกคิดว่าคงไม่ย้อมแน่ เพราะน้องเขาเลี้ยงสองปีแล้วไม่ขึ้น เพิ่งมาขึ้นเมื่อสี่เดือนที่แล้ว ตอนนี้ถ่ายอยู่ครับ สรุปว่าต้องกินอาหารแชบกับแอ๊ปเปิลนะครับ ตอนนี้ก็กินแซบอยู่ครับ อาหารกระต่ายตัดออกเลย
kaweed

เข้าร่วมเมื่อ: 24/02/2013
ตอบ: 545

ตอบตอบ: 20/09/2013 7:41 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

กินดีครับ นกบางตัวก็ชอบด้วย
kunlungchonburi

เข้าร่วมเมื่อ: 19/09/2013
ตอบ: 1

ตอบตอบ: 21/09/2013 8:36 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เพื่อนแบ่งนกด่างคุณลุงไป1ตัวให้นกกินแอปเปิ้ลอย่างเดียว
เลื้ยงจนแกนตัวเล็กมากครับ

kun..pum

เข้าร่วมเมื่อ: 31/08/2013
ตอบ: 191

ตอบตอบ: 21/09/2013 8:58 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

kunlungchonburi บันทึก:
เพื่อนแบ่งนกด่างคุณลุงไป1ตัวให้นกกินแอปเปิ้ลอย่างเดียว
เลื้ยงจนแกนตัวเล็กมากครับ
เค้าให้ลูกนกด่างกินแต่แอปเปิ้ล ชนิดเดียวหรอค่ะ ไม่ได้สลับวันให้ลุกนกกินผลไม้ ชนิดอื่นบ้างหรอค่ะ คุณลุง Laughing Laughing
ดามัน

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2013
ตอบ: 246

ตอบตอบ: 21/09/2013 9:49 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

กินได้ดีครับแต่ต้องแช่น้ำไว้หนึ่งคืนครับ
อย่างวันพรุ่งนี้จะให้นกกินเย็นวันนี้ต้องแช่น้ำทิ้งไว้เช้ามาล้างอีกรอบแล้วผ่าให้นกกินครับ
Nokthai

ตอบ: 87

ตอบตอบ: 22/09/2013 9:17 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คิ้วแดง2ข้างกินอาหารแซบมีสิทธิ์ด่างเพิ่มไหมหน๋า
ting7955

เข้าร่วมเมื่อ: 20/02/2013
ตอบ: 73

ตอบตอบ: 23/09/2013 11:36 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

กินได้ปรกติครับ ส่วนตัวเรื่องกินแอบเปิ้ลแล้วด่างนี่ผมว่าอยู่ที่นกมากกว่าครับ
นกบางสะพานน้อย

เข้าร่วมเมื่อ: 17/04/2013
ตอบ: 61

ตอบตอบ: 23/09/2013 2:16 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ting7955 บันทึก:
กินได้ปรกติครับ ส่วนตัวเรื่องกินแอบเปิ้ลแล้วด่างนี่ผมว่าอยู่ที่นกมากกว่าครับ

Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้     หน้ากระดานข่าวหลัก -> สินค้า/แข่งขัน/พูดคุยทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 2

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้